ขนส่ง ประกาศใช้ใบขับขี่แบบใหม่ 2564 ของเดิมใช้ต่อได้จนกว่าหมดอายุ

ประสบการณ์ใช้รถ | 11 มี.ค 2564
แชร์ 20

ไม่ต้องตกใจ ใบขับขี่แบบเดิมยังสามารถใช้ได้จนกว่าจะหมดอายุ แล้วค่อยเปลี่ยนเป็นใบขับขี่แบบใหม่ 2564 จะมางงก็ตรงใบขับขี่ตลอดชีพที่ไม่หมดอายุแล้วจะต้องเปลี่ยนไหมนะ

ใบขับขี่แบบใหม่ 2564

 ใบขับขี่แบบใหม่ 2564

กรมการขนส่งทางบก ประกาศใช้ ใบขับขี่แบบใหม่ 2564 ทุกประเภท ตามข้อตกลงระหว่างประเทศ แต่ผู้ขับขี่พาหนะไม่ต้องตื่นตระหนก ตกอกตกใจไป เพราะกรมการขนส่งได้เริ่มออกใบขับขี่แบบใหม่มาให้ใช้กันสักพักแล้ว

ส่วนใครมีใบขับขี่รูปแบบเก่ายังไม่หมดอายุ สามารถใช้ต่อไปได้จนกว่าจะหมดอายุได้เลย เมื่อถึงเวลาไปต่อใบขับขี่กรมการขนส่งก็จะเปลี่ยนเป็นรูปแบบใหม่ให้เอง แต่คำถามคือ “ใบขับขี่ตลอดชีพ” ไม่มีวันสิ้นอายุนี่ต้องยังไง ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ ไม่ผิดถูกมะ ?

อ่านเพิ่มเติม

เริ่มใช้ใบขับขี่รูปแบบใหม่ 2564 ทุกประเภท

ใบขับขี่รูปแบบใหม่ 2564

ใบขับขี่รูปแบบใหม่ 2564

 ใบขับขี่รูปแบบใหม่ 2564 

 

กรมการขนส่งประกาศใช้ใบขับขี่รูปแบบใหม่ 2564 ที่ออกด้วยระบบคอมพิวเตอร์ ตั้งแต่วันที่ 9 มีนาคม 2564 (วันที่บังคับใช้ตามประกาศกรมการขนส่งทางบก แม้จริง ๆ กรมการขนส่งทางบกจะเริ่มใช้ใบขับขี่แบบใหม่มาสักพักแล้ว) ทุกประเภท ได้แก่

  • ใบอนุญาตขับรถยนต์ส่วนบุคคลชั่วคราว
  • ใบอนุญาตขับรถยนต์ส่วนบุคคล
  • ใบอนุญาตขับรถยนต์ส่วนบุคคลตลอดชีพ
  • ใบอนุญาตขับรถยนต์สาธารณะ

 

  • ใบอนุญาตขับรถจักรยานยนต์ส่วนบุคคลชั่วคราว
  • ใบอนุญาตขับรถจักรยานยนต์ส่วนบุคคล
  • ใบอนุญาตขับรถจักรยานยนต์ตลอดชีพ
  • ใบอนุญาตขับรถจักรยานยนต์สาธารณะ

 

  • ใบอนุญาตขับรถยนต์สามล้อส่วนบุคคลชั่วคราว
  • ใบอนุญาตขับรถยนต์สามล้อส่วนบุคคล
  • ใบอนุญาตขับรถยนต์สามล้อส่วนบุคคลตลอดชีพ
  • ใบอนุญาตขับรถยนต์สามล้อสาธารณะ

 

  • ใบอนุญาตขับรถบดถนน
  • ใบอนุญาตขับรถแทรกเตอร์
  • ใบขับขี่ชนิดอื่นตามมาตรา 43 (9) ที่นอกเหนือจากด้านบน

ใบขับขี่รูปแบบเดิมที่ยังไม่หมดอายุใช้ต่อได้

ใบขับขี่รุ่นใหม่ 2564

ใบขับขี่รุ่นใหม่ 2564

อย่างไรก็ตาม กรมการขนส่งกำหนดให้ใช้ใบขับขี่รูปแบบเดิมที่ออกก่อนวันที่ 9 มีนาคม 2564 (ก่อนประกาศบังคับใช้) ต่อไปได้จนกว่าใบขับขี่จะหมดอายุและเมื่อไปต่อใบขับขี่ก็จะได้ใบขับขี่รูปแบบใหม่มาแทน ดังนั้น ใครที่ถือใบขับขี่รูปแบบเดิมอยู่ “หากยังไม่หมดอายุ” ก็ไม่จำเป็นต้องรีบไปเปลี่ยนเป็นใบขับขี่รุ่นใหม่ 2564

แล้วใบขับขี่ตลอดชีพไม่มีวันหมดอายุ ต้องเปลี่ยนไหม ?

ใบขับขี่ตลอดชีพ

ใบขับขี่ตลอดชีพ

ถ้าว่ากันตามประกาศกรมการขนส่งทางบก เรื่อง กำหนดแบบใบอนุญาตขับรถตามกฎหมายว่าด้วยรถยนต์ พ.ศ. 2564 ได้มีการระบุว่า “ใบอนุญาตที่ออกไว้แล้วก่อนวันที่ประกาศนี้ใช้บังคับ ให้ใช้ได้ต่อไปจนกว่าจะสิ้นอายุ”

ยังคงมีความติดข้องสงสัยในส่วนของ  “ใบขับขี่ตลอดชีพ” ไม่ว่าจะเป็นประเภทใดก็ตาม ย่อมไม่มีวันหมดอายุ (หากไม่หาย ไม่ชำรุด ซึ่งถ้าไปทำคงได้ใบขับขี่รูปแบบใหม่) ยังสามารถใช้ต่อไปได้เรื่อย ๆ ใช่หรือไม่ อย่างไร

ทั้งนี้ จากการติดต่อสอบถามไปยังกรมการขนส่งทางบก ได้รับคำตอบจากเจ้าหน้าที่ว่า จะขอทำใบขับขี่รูปแบบใหม่เลยก็ได้ (ยังเป็นแบบตลอดชีพเหมือนเดิม) หรือจะใช้ของเดิมต่อไปก็ได้อีกเช่นกัน...มันยังไงกันน๊า

ลองค้นหา รถมือสอง ที่ถูกใจมีให้เลือกกว่าหมื่นคัน

ATS